Gia Kiem Student Network
Register now to become a member of GKSN - Gia Kiem Student Network
Gia Kiem Student Network
Register now to become a member of GKSN - Gia Kiem Student Network
Gia Kiem Student Network
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhPortalLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Share | 

Cùng chuẩn bị tham gia lớp huấn luyện kỹ năng mềm

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
Moon

Moon

Cùng chuẩn bị tham gia lớp huấn luyện kỹ năng mềm Empty
Bài gửiTiêu đề: Cùng chuẩn bị tham gia lớp huấn luyện kỹ năng mềm   Cùng chuẩn bị tham gia lớp huấn luyện kỹ năng mềm I_icon_minitimeFri Oct 08, 2010 2:13 am

Kỹ năng (skill) chính là 1 phần quan trọng để các bạn sinh viên có thể bắt đầu con đường thành công, hay đơn giản là để có được 1 công việc tốt sau khi ra trường. Chính vì lý do đó, Moon đã dành phần lớn thời gian năm 2 để lăn xả vào các buổi hội thảo và các khoá học kỹ năng mềm. Nhưng bây giờ đi đâu, gặp ai, xem gì cũng thấy người ta giới thiệu về đủ mọi lớp học, đủ mọi chương trình. Lựa chọn 1 lớp để tham gia đã là điều khó khăn, mà tham gia rồi thì phải đạt hiệu quả. Những chia sẻ sau là điều Moon đang áp dụng để đạt được kết quả khi tham gia các lớp kỹ năng mềm.

1/ Chọn lớp học

Lắng nghe về những khoá học mà người thân, bạn bè thân thiết (thân thiết) giới thiệu.

Tìm hiểu kỹ tiểu sử về trình độ chuyên môn, quá trình làm việc và kinh nghiệm giảng dạy của người hướng dẫn. Nội dung chi tiết và tài liệu kèm theo là gì?

Ưu tiên chọn kỹ năng cần thiết nhất và phù hợp cho công việc của mình sau này. Việc học tất cả các kỹ năng đòi hỏi thời gian nhiều và chi phí cao. Vì thế, không nên thấy gì cũng học.

2/ Môi trường học:

Tìm cho mình 1 nhóm nhiệt tình.
Việc này cực kỳ quan trọng vì nó ảnh hưởng trực tiếp đến thái độ học tập của bạn. Mọi người cùng nhảy, bạn sẽ nhảy. Nếu nhóm của bạn chưa phù hợp, có 2 hướng giải quyết: một là tìm cơ hội thuận tiện để chuyển qua nhóm khác, hai là chính bạn hãy là người khuấy động để nhóm bạn thay đổi. Cách 2 thách thức hơn nhưng chắc chắn sẽ đem lại cho bạn nhiều kinh nghiệm quý giá.

3/ Thái độ học tập:

Học hết mình.
Tất cả hoạt động trong 1 lớp học kỹ năng đều có ý nghĩa riêng. Nếu người hướng dẫn yêu cầu bạn nhảy nhót, la hét, thậm chí hoá thân thành 1 người điên, bạn cũng hãy làm theo.

Chủ động
Tìm hiểu sơ lược về những gì mình sẽ học, để hiểu vấn đề nhanh hơn. Sẵn sàng hỏi người hướng dẫn những điều bạn thực sự chưa hiểu.

Khiêm tốn.
Khi tham gia nhiều lớp học, sẽ có nhiều điều bạn nghe đi nghe lại nhiều lần. Bỏ ngay ý nghĩ: Tôi biết rồi, khổ lắm, nói mãi. Mỗi lần nghe lại là một lần bạn rút ra 1 điều mới mẻ từ kinh nghiệm của 1 con người mới.

Đừng tin họ.
Những người hướng dẫn luôn là những người có khả năng nói chuyện cuốn hút và đầy thuyết phục. Điều họ nói luôn luôn đúng, nhưng là đúng theo quan điểm và trong trường hợp của họ. Hãy nghe, tiếp nhận và ghi nhớ, nhưng đừng vội tin.

Hành động.
Áp dụng ngay vào cuộc sống để kiểm tra rằng những điều bạn nghe là đúng hay không. Nếu nó đúng, hãy luyện tập thường xuyên, để nó thành kỹ năng và thói quen của bạn.

4/ Linh tinh

Hãy chọn cho mình 1 trang phục thật thoải mái. Quần jean, áo thun, giầy bata hay xăng đan đơn giản luôn là lựa chọn tối ưu.

Mang theo bút và giấy để ghi chép.

Hãy xin liên lạc của những người bạn mới, nhưng chỉ cần giữ liên lạc với những người thực sự hợp tính và có thể giúp bạn phát triển bản thân.

Chúng ta là sinh viên, lợi thế của chúng ta là TÍNH NĂNG ĐỘNG và TINH THẦN SẴN SÀNG HỌC HỎI. Hãy tận dụng những thế mạnh ấy để tạo sự khác biệt cho chính bản thân chúng ta.
flower

Cùng chuẩn bị tham gia lớp huấn luyện kỹ năng mềm

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 

Similar topics

-
» Mời các bạn tham gia cuộc thi " Sáng tạo tiết kiệm năng lượng"
» Chương trình nâng cao khả năng tiếng anh của IVCE
» Thi xong lại tất tả luyện thi
» 700 đề toán luyện thi Đại Học
» tham gia SV 2012 ko pà kon?
Trang 1 trong tổng số 1 trang