Gia Kiem Student Network
Register now to become a member of GKSN - Gia Kiem Student Network
Gia Kiem Student Network
Register now to become a member of GKSN - Gia Kiem Student Network
Gia Kiem Student Network
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhPortalLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Share | 

nếu như bạn ra trường mức lương khơi điểm bạn yêu cầu là bao nhiêu

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
quachthanhkien

nếu như bạn ra trường mức lương khơi điểm bạn yêu cầu là bao nhiêu Empty
Bài gửiTiêu đề: nếu như bạn ra trường mức lương khơi điểm bạn yêu cầu là bao nhiêu   nếu như bạn ra trường mức lương khơi điểm bạn yêu cầu là bao nhiêu I_icon_minitimeMon Mar 28, 2011 8:43 am

trong 4 năm học đại học. Ai trong chúng ta luôn có gắng và có một suy nghĩ là mình sẽ có một chỗ đứng tốt trong xã hội. Cái thể hiện vị thế đó chính là mức lương. Thế nhưng đối với một người đã có kinh nghiệm làm việc thì họ đã biế được giá trị của họ là như thế nào đối với xã hội. Nhưng đối với chúng ta thì như thế nào đây. Các bạn hãy cho mình biết nhé. Nếu như đi phỏng vấn mức lương bạn yêu cầu nhà tuyển dụng là bao nhiêu ?
Nguyen

Bài gửiTiêu đề: Re: nếu như bạn ra trường mức lương khơi điểm bạn yêu cầu là bao nhiêu   nếu như bạn ra trường mức lương khơi điểm bạn yêu cầu là bao nhiêu I_icon_minitimeMon Mar 28, 2011 9:43 am

Gửi quachthanhkien,

khi ban được nhà tuyển dụng hỏi "bạn mong muốn mức lương ở vị trí này là bao nhiêu" thì bạn đã có 50% được nhận, nhưng nếu trả lời không khéo thì bạn sẽ mất cơ hội.

Bạn hãy xác định cho mình là làm lấy kinh nghiệm hay lương cao. Mình chia sẻ cho bạn 2 phương án:

Phương án 1 bạn trả lời là theo mức lương cơ bản của công ty. Vì khi một cty tuyển dụng thì đã định sẵn mức lương ở vị trí đó rồi có muốn thấp or cao hơn cũng không được.

Phương án 2 bạn hãy tham khảo ở vị trí là việc đó, quy mô và mức sống tại cty đó thì lương là bao nhiêu có phụ cấp hay không. Sau đó bạn hãy đưa ra câu trả lời ở một khoảng (vd: 5 - 7tr) chứ đừng đưa ra con số cố định.

Chúc bạn may mắn,
N.X.V_Coca-Cola VN

bkiter

Bài gửiTiêu đề: Re: nếu như bạn ra trường mức lương khơi điểm bạn yêu cầu là bao nhiêu   nếu như bạn ra trường mức lương khơi điểm bạn yêu cầu là bao nhiêu I_icon_minitimeMon Mar 28, 2011 1:51 pm

Kiên đang làm khảo sát hả??
Mình nghĩ là cái đó còn tuỳ từng ngành nữa chứ.
Mình thì yêu cầu khiêm tốn thôi, ra trường 6tr/tháng là tốt rồi.
tieuthuvuitinh

tieuthuvuitinh

Bài gửiTiêu đề: Re: nếu như bạn ra trường mức lương khơi điểm bạn yêu cầu là bao nhiêu   nếu như bạn ra trường mức lương khơi điểm bạn yêu cầu là bao nhiêu I_icon_minitimeMon Mar 28, 2011 5:12 pm

ối zời! đây chính là câu hỏi mà GV đặt ra cho minh, lúc đó mình trả lời thẳng, thành, thật như sau: nếu là em thì trước đó e đã nghiên cứu kỹ lưỡng công ty mình định xin vào, và vấn đề lương bổng là không thể tránh khỏi, e se tìm, gặp hỏi mấy anh chị (làm cùng vị trí)trong công ty đó xem mức lương lúc đầu mà công ty trả cho họ la bao nhiêu? rồi mình cộng trừ nhân chia theo giá thị trường..(để nguyên thi càng tốt)hihi, còn chuyện làm sao để tìm, gặp họ thì đó là"nghệ thuật" của mỗi người, cái mà người ta vẫn gọi nôm na là "soft skill" đó!, chỉ còn cách đó là tốt nhất. Chứ mới bóc tem như tụi mình thì biết lối nào mà lần...hehe Laughing

Có nhiều người cho rằng: lương là "giá" của mình trong doanh nghiệp, mình phải đề ra mức lương cao để khẳng định mình (cho dù có năng lực thực sự) nhưng mình nghĩ, khi mới ra trường thì mình cần doanh nghiệp chứ doanh nghiệp chưa chăc đã cần mình (chưa thử chưa biết). nếu đế xuất " giá" thấp thì phải chăng là đang hạ thấp "năng lực" của mình...cái này thì ...đôi khi mình cũng phải tỏ ra khiêm nhương 1 chút, chứ không nên nhân nhượng.
htyth

htyth

Bài gửiTiêu đề: Re: nếu như bạn ra trường mức lương khơi điểm bạn yêu cầu là bao nhiêu   nếu như bạn ra trường mức lương khơi điểm bạn yêu cầu là bao nhiêu I_icon_minitimeTue Mar 29, 2011 10:37 am

minh thi 5tr/ thang la ok rui. moi ra truong ma. doanh nghiep con phai thu thach minh nua chu.
ngoclinha4

ngoclinha4

Bài gửiTiêu đề: Re: nếu như bạn ra trường mức lương khơi điểm bạn yêu cầu là bao nhiêu   nếu như bạn ra trường mức lương khơi điểm bạn yêu cầu là bao nhiêu I_icon_minitimeWed Mar 30, 2011 12:10 pm

Hiii, em chào anh chị. E mới chỉ là sing viên năm nhất thôi em nghĩ là mình ko thể đề cập gì nhiều đến vấn đề lương bổng nhưng theo em thì khi mình vào một công ty thì nhất định mình sẽ được hỏi vấn đề lương bổng trong cuộc phỏng vấn. Nhưng khi em học thì thầy em dặn là không nên định mức lương sẵn khi được phỏng vấn vì vấn đề này tương đối nhạy cảm. Tốt nhất là mình nên trả lời là: " Mức lương của tôi sẽ được quyết định bằng chính năng lực của tôi, sau 3 thàng thử việc". Em nghĩ như thế là tốt đối với nhà tuyển dụng đó ag, và mình cũng có cơ hội được nhận làm việc cao nữa chứ. Hiiii. Chào anh chị. Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy
Nguyen

Bài gửiTiêu đề: Re: nếu như bạn ra trường mức lương khơi điểm bạn yêu cầu là bao nhiêu   nếu như bạn ra trường mức lương khơi điểm bạn yêu cầu là bao nhiêu I_icon_minitimeWed Mar 30, 2011 6:44 pm

Hi All,

Phải nhìn nhận là thời buổi này sv ra trường khá đông => không dễ tìm việc, hơn nữa kinh nghiệm chưa có thì ???. Mức lương của bạn đưa ra cũng là yếu tố khá quan trọng, để cạch tranh với các ứng viên khác trong buổi phỏng vấn.

Have a great day!
thuong_lov2bi

thuong_lov2bi

Bài gửiTiêu đề: Re: nếu như bạn ra trường mức lương khơi điểm bạn yêu cầu là bao nhiêu   nếu như bạn ra trường mức lương khơi điểm bạn yêu cầu là bao nhiêu I_icon_minitimeWed Mar 30, 2011 11:21 pm

Chà chà, cái này thì mình chưa nghĩ tới, nhưng mà cũng chia sẻ với mọi người:

Mấy doanh nghiệp nước ngoài khôn lắm, nhớ đợt trước có người kể chuyện anh ta đi phỏng vấn vào 1 công ty nước ngoài ở VN, người nước ngoài phỏng vấn nên nói chuyện rất thẳng, đương nhiên là có đề cập chuyện lương bổng, anh này vốn tự tin nên nói rằng ở công ty cũ anh ta làm lương 500$, và yêu cầu công ty trả lương khởi điểm ko ít hơn mức lương cũ. Người phỏng vấn mới cười và trả lời rằng "nhân viên cũ làm ở vị trí này sau 6 tháng làm việc mới lên đc mức 400$/tháng, tuy nhiên chúng tôi sẽ xem xét lại"

Sau đó ít lâu anh ta được nhận vào làm với mức lương khởi điểm 500$/tháng ^^! Thế nhưng lượng công việc anh được giao tăng gần gấp đôi so với công việc cũ @___@, anh ta hầu như ko có thời gian nghỉ ngơi và lo cho gia đình.

Thế mới nói tiền nào của nấy. Lấy được của tụi nó 500$ thì cũng phải làm ra cho tụi nó 700-800$ =)) Tụi nước ngoài giỏi bóc lột sức lao động lắm.

Theo mình trước khi phỏng vấn thì chắc chắn các bạn phải tìm hiểu kĩ về mức lương rồi, cứ theo đó mà hét thôi. Thích bằng nào nói bằng đó. Đừng nói ít quá coi chừng bị hớ :">

Good Luck!
tieuthuvuitinh

tieuthuvuitinh

Bài gửiTiêu đề: Re: nếu như bạn ra trường mức lương khơi điểm bạn yêu cầu là bao nhiêu   nếu như bạn ra trường mức lương khơi điểm bạn yêu cầu là bao nhiêu I_icon_minitimeThu Mar 31, 2011 10:57 am

Làm thế nào để biết mức lương nhà tuyển dụng có thể trả cho bạn
Bạn trả lời như thế nào khi nhà tuyển dụng (NTD) hỏi :"Mức lương mong muốn của bạn là bao nhiêu?" Thật là khó phải không? Đưa ra mức lương quá cao thì có thể sẽ không được nhận vào làm, còn nếu đề nghị mức thấp thì bạn cảm thấy không xứng tầm với khả năng của mình. Sẽ có nhà tuyển dụng hiểu bạn không muốn đưa ra một câu trả lời trực tiếp. Tuy nhiên vẫn có nhà tuyển dụng cần bạn tiết lộ con số bạn mong muốn.

Dưới đây là ba cách hiệu quả để đưa ra câu trả lời cho câu hỏi trên.

Hỏi thêm trước khi trả lời

Nguyên tắc đầu tiên là bạn không nên trả lời ngay câu hỏi trên. Hãy nhớ rằng khi NTD hỏi mức lương mong muốn, nhiều khả năng bạn đã là "người-được-chọn". Hãy tìm hiểu thêm chi tiết về công việc (nếu bạn chưa có nhiều cơ hội để tìm hiểu trong quá trình trao đổi) để có thể đề nghị một mức lương phù hợp.

- Cơ hội để bạn học hỏi, phát triển và thăng tiến?

- Trách nhiệm công việc (kể cả khoản ngân sách bạn sẽ phải quản lý hoặc doanh số bạn phải chịu)?

- Số lượng nhân viên bạn sẽ quản lý (nếu có)?

- Những chương trình phúc lợi cho nhân viên?

Những câu hỏi về chi tiết công việc thể hiện sự nghiêm túc và quan tâm của bạn đối với cơ hội được làm việc với công ty. Điều đó sẽ ghi thêm điểm cho bạn. Nhà tuyển dụng luôn đánh giá cao những ai thật sự quan tâm đến công việc, họ sẽ chia sẻ thêm những thông tin hữu ích giúp bạn có thể đưa ra một mức lương phù hợp. Lý tưởng hơn, bạn có thể khéo léo chen vào câu hỏi về mức lương dành cho vị trí này trong quá trình trao đổi.

Hãy để nhà tuyển dụng thay bạn trả lời

Bạn cũng có thể áp dụng thuật "đi vòng", nghĩa là chuyển buổi nói chuyện theo một hướng khác rồi khéo léo quay trở lại vấn đề NTD đang hỏi. Nếu bạn thật sự chưa thể nghĩ ra một con số cụ thể, hãy biến câu trả lời thành một cơ hội để giới thiệu thêm về định hướng của bạn cho nhà tuyển dung. Một ví dụ cho câu trả lời của bạn:"Qua trao đổi với anh/chị, tôi thật sự rất thích môi trường làm việc của công ty cũng như những thử thách của công việc này. Tôi mong muốn trở thành một thành viên và đóng góp vào sự phát triển của công ty. Đối với tôi, cơ hội học hỏi và phát triển để trở thành một kế toán trưởng trong vòng ba năm tới cũng như môi trường làm việc thân thiện, cởi mở là điều tôi quan tâm nhất hiện tại. Và thật sự tôi nghĩ đây chính là một cơ hội dành cho mình. Nếu có thể, anh/chị vui lòng cho tôi biết mức lương dành cho vị trí này?".

Với cách trả lời này, bạn tạo được một không khí thân thiện với NTD, và nhất là tránh được câu trả lời trực tiếp.

Hãy chuẩn bị những câu trả lời như vậy, nhưng phải dựa vào thông tin bạn có được trong suốt quá trình trao đổi với nhà tuyển dụng. Tuyệt đối tránh sử dụng một "câu trả lời mẫu" cho tất cả nhà tuyển dụng khác nhau. Họ sẽ biết ngay là bạn đã học thuộc lòng. Và bạn sẽ bị mất điểm.

Quan trọng hơn, "biết người biết ta"

Bạn nên tìm hiểu về thị trường lương thực tế trước khi đi phỏng vấn. Có thể tìm hiểu từ bạn bè, người thân, từ network của mình để biết thêm khoảng lương cho vị trí bạn đang ứng tuyển. Tuy nhiên, hãy thực tế! Cùng một vị trí, chẳng hạn kế toán trưởng, nhưng công ty nước ngoài sẽ trả khác công ty trong nước, ngành hàng tiêu dùng nhanh sẽ khác ngành dịch vụ, công ty tại Tp. Hồ Chí Minh hay Hà Nội sẽ có mức lương khác với các công ty tại khu công nghiệp.

Những thông tin này sẽ giúp bạn tư tin hơn, cảm thấy thoải mái hơn trước khi bước vào buổi phỏng vấn. Tôn Tử đã từng nói "biết người biết ta, trăm trận trăm thắng."

Khi đươc hỏi "bạn mong muốn mức lương bao nhiêu?", bạn đừng đưa ra một mức cụ thể - "Tôi nghĩ 10 triệu đồng". Bạn nên đưa ra một khoảng. Nếu bạn nghĩ mình xứng đáng với 10 triệu, bạn nên trả lời "Với những chi tiết công việc như anh/chị đã trao đổi với em, em nghĩ mức lương từ 9 triệu đến 11 triệu là hợp lý."

Nhiều người sau khi nhận được lời mời đi làm vẫn cảm thấy không vui, họ ước gì họ đã thương lượng thêm về phần lương và phúc lợi. "Ước gì tôi đã nói thêm điều này, điều kia thì chắc chắn lương của tôi có thể cao hơn" là những lời "than vãn" của những người vội vàng thỏa thuận mức lương.

Còn bạn thì sao? Đã bao giờ bạn rơi vào trường hợp đó chưa? Đừng bao giờ để mình rơi vào tình huống đó. Còn một khi bạn đã không chuẩn bị kỹ khi đàm phán về lương, hãy coi đó là một kinh nghiệm đáng giá, và quên điều đó đi. Thay vì than vãn, tỏ vẻ tiếc nuối, bạn nên tập trung vào công việc hiện tại, mở rộng phạm vi trách nhiệm của mình, thể hiện thái độ làm việc tích cực, và đến kỳ đánh giá hiệu quả công việc và điều chỉnh lương tiếp theo, bạn sẽ được đền đáp xứng đáng.
Nguồn: vietnamworks.com
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: nếu như bạn ra trường mức lương khơi điểm bạn yêu cầu là bao nhiêu   nếu như bạn ra trường mức lương khơi điểm bạn yêu cầu là bao nhiêu I_icon_minitime

nếu như bạn ra trường mức lương khơi điểm bạn yêu cầu là bao nhiêu

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 

Similar topics

-
» Kế toán - kiểm toán, nhiều trường đáng “gờm” ( Tuoitre-17/3/2010) ---> Tổng hợp điểm chuẩn một số trường
» Nhiều trường công bố điểm chuẩn NV2
» Đại học Quảng Nam công bố điểm thi đại học khối B và D1
» Tổng kết số lượng đăng ký trường Đại học Đồng Nai
» Chọn trường vừa sức, nhiều cơ hội việc làm
Trang 1 trong tổng số 1 trang