Gia Kiem Student Network
Register now to become a member of GKSN - Gia Kiem Student Network
Gia Kiem Student Network
Register now to become a member of GKSN - Gia Kiem Student Network
Gia Kiem Student Network
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhPortalLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Share | 

Xưng "Tôi" hay xưng "Em"

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
duythang

Xưng "Tôi" hay xưng "Em" Empty
Bài gửiTiêu đề: Xưng "Tôi" hay xưng "Em"   Xưng "Tôi" hay xưng "Em" I_icon_minitimeMon May 16, 2011 9:04 pm

Theo mọi người, đối vs sv chúng ta, thì trong các đơn từ thì chúng ta nên xưng "Tôi" hay là xưng "Em" albino albino cheers cheers
rainbow

rainbow

Bài gửiTiêu đề: Re: Xưng "Tôi" hay xưng "Em"   Xưng "Tôi" hay xưng "Em" I_icon_minitimeMon May 16, 2011 10:10 pm

tao mày cho dễ chia tiền em àh =))
sunflower.tran

sunflower.tran

Bài gửiTiêu đề: Re: Xưng "Tôi" hay xưng "Em"   Xưng "Tôi" hay xưng "Em" I_icon_minitimeTue May 17, 2011 2:13 am

Tùy từng trường hợp, nếu là học sinh hoặc sinh viên viết đơn xin nghỉ học hoặc xin học bổng...thì nên xưng "em". Còn nếu là sinh viên, hậu sinh viên hoặc các thành phần khác thì khi viết đơn xin việc làm chẳng hạn thì nên xưng là "tôi".
karentpham

karentpham

Bài gửiTiêu đề: Re: Xưng "Tôi" hay xưng "Em"   Xưng "Tôi" hay xưng "Em" I_icon_minitimeWed May 18, 2011 1:31 pm

Bản thân mình nghĩ trên 18 tuổi có thể tự tin xưng "tôi" rồi. Trừ trực tiếp xưng với thầy giáo đứng lớp thôi. Còn lại "tôi" okie. Vì mình có đầy đủ quyền công dân để đứng tất cả các đơn từ 1 mình mà không phải dựa vào giám hộ của người khác. Từ tôi nghe rành mạch, khách quan hơn với mọi loại đơn từ, tránh đặt tình cảm và nhiêu khê vào đó
bkiter

Bài gửiTiêu đề: Re: Xưng "Tôi" hay xưng "Em"   Xưng "Tôi" hay xưng "Em" I_icon_minitimeWed May 18, 2011 3:18 pm

Theo mình thì tùy, trong từng trường hợp cụ thể.

Cần sự kính trọng, lễ phép, thì xưng "em".

Cần thể hiện cá tính, sự tự tin, khả năng bản thân với những người ngang tuổi, thẳng thắn xưng "tôi"
vungocvanlinh

Bài gửiTiêu đề: Re: Xưng "Tôi" hay xưng "Em"   Xưng "Tôi" hay xưng "Em" I_icon_minitimeWed May 18, 2011 8:44 pm

hj` cũng tùy trường hợp,
nếu xin tiền thì nhất định xưng e rui`( vì xự nghiệp túi tiền mà)
nếu cần chỉ dạy ai thì nên xưng tôi ( ví dụ như dạy toán thèng nhox hàng xóng chẳng hạn lâu lâu mới được ra oai mờ clown )
nếu không biết xưng là j` thì cứ xưng là " tôi em " luôn cho khỏi rắc rối afro
duythang

Bài gửiTiêu đề: Re: Xưng "Tôi" hay xưng "Em"   Xưng "Tôi" hay xưng "Em" I_icon_minitimeThu May 19, 2011 9:11 pm

vậy mọi người thử phân tích, xưng "Tôi" thì ta được gì và xưng "em" thì ta được gì
karentpham

karentpham

Bài gửiTiêu đề: Re: Xưng "Tôi" hay xưng "Em"   Xưng "Tôi" hay xưng "Em" I_icon_minitimeFri May 20, 2011 7:34 am

mình thấy từ "em" nghe quỵ luỵ quá, như là mình đang xin xỏ vậy. Đơn từ cần sự khách quan nên "tôi" nên là best choice. Dù là học bổng cũng không nhất thiết phải xưng em ( nếu record của mình xứng đáng nhận được học bổng )
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Xưng "Tôi" hay xưng "Em"   Xưng "Tôi" hay xưng "Em" I_icon_minitime

Xưng "Tôi" hay xưng "Em"

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang